Top MacBook giá rẻ chất lượng đáng mua nhất năm 2026
Tổng hợp những mẫu MacBook giá rẻ chất lượng đáng mua nhất năm 2026 từ MacBook Air M1, M2 đến MacBook Pro cũ. Hướng dẫn chọn cấu hình, kinh nghiệm kiểm tra máy và mẹo mua sắm tiết kiệm.
Tìm kiếm một chiếc máy tính xách tay mỏng nhẹ, pin trâu và bền bỉ với ngân sách tiết kiệm luôn là ưu tiên của nhiều học sinh, sinh viên và nhân viên văn phòng. Bước sang cuối năm 2026, thị trường máy tính Apple bước sang trang mới khi hệ điều hành macOS 27 Golden Gate chính thức dừng hỗ trợ toàn bộ máy Mac chạy chip Intel, mở ra kỷ nguyên của Apple Silicon.
Điều này khiến tiêu chuẩn chọn MacBook giá rẻ thay đổi lớn. MacBook Intel 2017–2020 vẫn có giá thấp nhất nhưng không lên được macOS 27, nên phù hợp nhu cầu ngắn hạn hơn. Nếu muốn dùng lâu, nhiều người chọn các mẫu MacBook chip Apple đã qua sử dụng với mức giá rất tốt, hoặc dòng máy mới nguyên seal thế hệ mới.
Bài viết này tổng hợp top MacBook giá rẻ chất lượng đáng mua nhất năm 2026, so sánh ưu nhược điểm từng dòng máy, kèm kinh nghiệm kiểm tra thực tế giúp bạn chọn được thiết bị ưng ý nhất.

Tiêu chí cốt lõi khi chọn MacBook giá rẻ năm 2026
Để sở hữu chiếc MacBook giá mềm nhưng vẫn dùng mượt mà trong 3–5 năm tới, bạn cần ghi nhớ ba tiêu chuẩn sau:
- Bắt buộc chọn chip Apple Silicon: Từ M1, M2 đến chip A18 Pro trên MacBook Neo. Hệ điều hành macOS 27 Golden Gate và các ứng dụng đều tối ưu riêng cho kiến trúc ARM của Apple, giúp máy vận hành êm mát, phản hồi nhanh và pin thực tế đạt 12–18 tiếng.
- Cân nhắc RAM và ổ cứng SSD: Mức 8GB RAM trên chip Apple vẫn đủ cho tác vụ học tập, lướt web, làm tài liệu cơ bản. Nếu thường xuyên mở hàng chục tab trình duyệt, dùng Photoshop, Canva hay lập trình, hãy ưu tiên bản 16GB RAM để tránh tràn bộ nhớ đệm (swap). Dung lượng SSD tối thiểu nên từ 256GB.
- Kiểm tra nguồn gốc và phần cứng: Khi mua máy cũ, hãy chọn máy nguyên bản, pin tối đa còn trên 85% và chu kỳ sạc thấp. Máy phải thoát sạch tài khoản Apple ID, không dính hồ sơ quản lý doanh nghiệp (MDM) hay iCloud ẩn. Nếu chọn máy mới, hãy ưu tiên hàng chính hãng có bảo hành rõ ràng.

Top MacBook giá rẻ chất lượng đáng mua nhất năm 2026
Dưới đây là 5 mẫu máy tiêu biểu nhất cân bằng giữa giá bán và chất lượng sử dụng thực tế trong năm 2026.
1. MacBook Air M1 (2020) – "Chiếc máy quốc dân" giá rẻ nhất hệ Apple Silicon
Dù ra mắt từ năm 2020, MacBook Air M1 vẫn giữ vững vị thế là chiếc máy Mac giá mềm đáng sở hữu nhất trên thị trường máy đã qua sử dụng. Đây là lựa chọn tiết kiệm nhất để tiếp cận hệ sinh thái Apple.
Máy sở hữu thiết kế vát mỏng hình nêm đặc trưng, vỏ nhôm cứng cáp và nặng chỉ 1.29kg, rất tiện mang theo mỗi ngày. Màn hình Retina 13.3 inch sắc nét, độ sáng 400 nits cùng dải màu DCI-P3 cho khả năng hiển thị vượt trội so với laptop cùng tầm giá. Bàn phím Magic Keyboard gõ êm, hành trình phím hợp lý cùng cảm biến Touch ID tiện lợi.
Chip Apple M1 (8 CPU / 7-8 GPU) xử lý mượt mà văn phòng, học online, lướt web nhiều tab, chỉnh ảnh nhẹ và xem video 4K. Nhờ không dùng quạt tản nhiệt, máy luôn hoạt động tĩnh lặng. Thời lượng pin đạt 10–14 tiếng và máy vẫn tương thích mượt mà với macOS 27 Golden Gate.
Điểm trừ của máy là viền màn hình còn dày, camera FaceTime 720p và chỉ xuất được một màn hình rời. Máy rất hợp với học sinh, sinh viên, giáo viên và nhân viên văn phòng cần thiết bị bền bỉ, pin lâu với chi phí thấp nhất.

2. MacBook Air M2 13 inch – Thiết kế vuông vức thời thượng, màn hình Liquid Retina
Nếu muốn sở hữu ngoại hình hiện đại, màn hình đẹp và dùng bền trong 4–5 năm tới, MacBook Air M2 13 inch là lựa chọn toàn diện nhất.
MacBook Air M2 lột xác với thiết kế vuông vức phẳng đồng bộ dòng Pro, mỏng chỉ 11.3mm và nặng 1.24kg. Màn hình Liquid Retina 13.6 inch viền mỏng có tai thỏ, độ sáng 500 nits giúp làm việc rõ nét ngoài trời hay gần cửa sổ.
Cổng sạc MagSafe 3 trên Air M2 giúp sạc an toàn chống giật dây và giải phóng hai cổng Thunderbolt/USB-C cho phụ kiện. Máy trang bị camera FaceTime 1080p sắc nét, 4 loa Spatial Audio và micro lọc ồn tốt. Chip Apple M2 tăng 18% CPU và 35% GPU so với M1, băng thông bộ nhớ 100GB/s hỗ trợ chỉnh ảnh RAW và dựng video ngắn mượt mà.
Lưu ý bản 256GB dùng một chip NAND nên tốc độ đọc ghi SSD chậm hơn bản 512GB, và màu Midnight dễ bám vân tay. Máy phù hợp cho dân văn phòng, marketing, sáng tạo nội dung và sinh viên muốn chiếc máy sang trọng, hiện đại.

3. MacBook Neo 13 inch – Lựa chọn máy mới nguyên seal rẻ nhất cho người thích đập hộp
Nếu muốn sở hữu chiếc MacBook mới 100% nguyên seal kèm bảo hành chính hãng với ngân sách vừa phải, MacBook Neo 13 inch là lựa chọn rất đáng chú ý năm 2026.
Đây là dòng máy Mac có giá khởi điểm dễ tiếp cận nhất của Apple. Máy trang bị chip Apple A18 Pro mạnh mẽ, thừa hưởng hiệu suất đồ họa và AI từ chip di động hàng đầu, xử lý nhanh nhạy mọi tác vụ văn phòng, duyệt web và giải trí. Nhờ tối ưu điện năng, máy luôn mát mẻ không cần quạt và pin trọn ngày dài.
Ngoại hình máy trẻ trung, mỏng nhẹ khoảng 1,23 kg với bốn màu sắc bắt mắt. Máy cài sẵn macOS 27 Golden Gate và được Apple hỗ trợ cập nhật lâu dài. Để tối ưu giá, máy không có đèn nền bàn phím và cổng USB-C dùng chuẩn thông thường thay vì Thunderbolt. Dù vậy, với nhu cầu học tập, văn phòng cơ bản, đây là giải pháp đập hộp an tâm tuyệt đối.

4. MacBook Pro 13 inch M1 / M2 – Pin trâu 20 tiếng, tản nhiệt quạt chủ động
Nếu công việc đòi hỏi máy chạy tác vụ nặng liên tục nhiều giờ như render clip, nén file hay xử lý bảng tính lớn, dòng MacBook Pro 13 inch cũ là lựa chọn rất kinh tế.
Ưu thế của Pro 13 inch là quạt tản nhiệt chủ động. Khi CPU và GPU tải nặng, quạt giúp giải nhiệt, duy trì xung nhịp tối đa mà không bị bóp hiệu năng (thermal throttling). Apple công bố pin lên đến 20 giờ xem video, thuộc nhóm lâu nhất trong các MacBook 13 inch.
Máy giữ lại thanh Touch Bar tiện lợi cho ai thích phím tắt. Nhược điểm là viền màn hình dày kiểu cũ và chỉ có hai cổng Thunderbolt. Đây là cỗ máy lý tưởng cho lập trình viên, người dựng clip ngắn và người hay làm việc di động cả ngày.

5. MacBook Pro 14 inch M1 Pro (2021) cũ – Đỉnh cao màn hình Mini-LED và đồ họa chuyên nghiệp
Với người làm đồ họa, dựng video hoặc lập trình, MacBook Pro 14 inch 2021 chip M1 Pro cũ được xem là món hời công nghệ lớn nhất năm 2026.
Máy sở hữu màn hình Liquid Retina XDR Mini-LED độ tương phản 1.000.000:1, độ sáng tối đa 1600 nits và tần số quét ProMotion 120Hz mượt mà. Màu sắc chuẩn xác đáp ứng hoàn hảo yêu cầu in ấn, thiết kế và chỉnh màu chuyên nghiệp.
Chip M1 Pro có băng thông bộ nhớ 200GB/s, cấu hình khởi điểm có sẵn 16GB RAM và 512GB SSD tốc độ cao, xử lý mượt file đồ họa nhiều layer hay dựng video 4K đa luồng. Máy trang bị đủ cổng chuyên nghiệp: HDMI, khe thẻ nhớ SDXC, sạc MagSafe 3 và 3 cổng Thunderbolt 4, cùng cụm 6 loa chất lượng phòng thu. Dù nặng khoảng 1.6kg, đây vẫn là cỗ máy Pro đáng đầu tư nhất trong tầm giá.

Bảng so sánh thông số các mẫu MacBook giá rẻ chất lượng năm 2026
Dưới đây là bảng đối chiếu chi tiết giúp bạn dễ dàng chọn mẫu máy phù hợp:
| Dòng máy | Chip xử lý | Màn hình | Thời lượng pin | Cổng kết nối | Trọng lượng | Nhu cầu phù hợp |
|---|---|---|---|---|---|---|
| MacBook Air M1 (2020) | Apple M1 (8 CPU / 7-8 GPU) | 13.3 inch Retina (400 nits) | 10–14 tiếng | 2 x Thunderbolt / USB 4, 3.5mm | 1.29 kg | Học tập, văn phòng, chi phí tối thiểu |
| MacBook Air M2 13 inch | Apple M2 (8 CPU / 8-10 GPU) | 13.6 inch Liquid Retina (500 nits) | 12–15 tiếng | MagSafe 3, 2 x Thunderbolt 4, 3.5mm | 1.24 kg | Văn phòng đa nhiệm, marketing, dùng bền lâu |
| MacBook Neo 13 inch | Apple A18 Pro | 13.0 inch Retina | 12–16 tiếng | 2 x USB-C, 3.5mm | 1.23 kg | Thích máy mới đập hộp, học sinh, soạn thảo văn bản |
| MacBook Pro 13 inch M1/M2 | Apple M1/M2 (có quạt tản nhiệt) | 13.3 inch Retina (500 nits) | Tới 20 tiếng (Apple công bố) | 2 x Thunderbolt / USB 4, Touch Bar, 3.5mm | 1.40 kg | Lập trình, render video liên tục, cần pin trâu |
| MacBook Pro 14 inch (2021) | Apple M1 Pro (8-10 CPU / 14-16 GPU) | 14.2 inch Liquid Retina XDR (120Hz) | 11–14 tiếng | MagSafe 3, 3 x Thunderbolt 4, HDMI, khe SDXC | 1.60 kg | Đồ họa 2D/3D, dựng phim, lập trình chuyên sâu |
Những loại MacBook cần tránh hoặc cân nhắc kỹ năm 2026
Khi mua MacBook giá rẻ, hãy lưu ý những trường hợp sau:
- MacBook chạy chip Intel (2016–2020) – cân nhắc kỹ: Đây là nhóm có giá thấp nhất và chạy được Windows bằng Boot Camp. Đổi lại, macOS 27 Golden Gate không hỗ trợ máy Intel nên máy không có tính năng macOS mới; máy cũng nóng và hao pin hơn chip Apple. Chỉ nên chọn khi ngân sách rất hạn chế hoặc cần Windows. Đời 2016–2019 dùng bàn phím cánh bướm dễ kẹt phím, đứt cáp màn hình (Flexgate), sửa chữa tốn kém, nên kiểm tra kỹ bàn phím và màn hình khi mua.
- Máy dính khóa quản lý MDM: Đây là máy thuộc diện quản lý của công ty nước ngoài. Khi xóa trắng hoặc cài lại macOS, máy sẽ bị khóa ở màn hình Remote Management và không thể kích hoạt vào màn hình chính.
- Máy dính iCloud ẩn hoặc Bypass: Khóa kích hoạt (Activation Lock) bị ẩn bằng phần mềm tạm thời. Chỉ cần khôi phục cài đặt gốc hoặc cập nhật macOS, máy sẽ bị khóa cứng vĩnh viễn.
- Máy đã sửa chữa bo mạch hoặc thay linh kiện lô: Máy từng vào nước, chập nguồn hoặc thay màn hình, pin kém chất lượng thường hoạt động thiếu ổn định, dễ sập nguồn và nguy cơ chập cháy.

Quy trình kiểm tra MacBook cũ giá rẻ trước khi xuống tiền
Để chọn được máy nguyên bản và hoạt động tốt, bạn hãy thực hiện lần lượt 5 bước kiểm tra sau:
- Khôi phục cài đặt gốc và kiểm tra tài khoản Apple / MDM: Vào menu Apple > Cài đặt hệ thống > Cài đặt chung > Chuyển hoặc đặt lại > chọn Xóa tất cả nội dung và cài đặt (Erase All Content and Settings). Khi máy khởi động lại về màn hình chào mừng (Hello), kết nối Wi-Fi và thiết lập máy. Nếu xuất hiện màn hình yêu cầu đăng nhập của công ty (Remote Management) hoặc hỏi mật khẩu Apple ID cũ, tuyệt đối không mua.
- Kiểm tra tình trạng pin và số chu kỳ sạc: Vào menu Apple > Cài đặt hệ thống > Pin. Tại mục Tình trạng pin, bấm chữ "i" để xem Dung lượng tối đa (Maximum Capacity), ưu tiên máy còn trên 85%. Để xem chu kỳ sạc, giữ phím Option rồi bấm menu Apple > Thông tin hệ thống (System Information) > chọn mục Nguồn điện (Power) và xem dòng Số chu kỳ (Cycle Count). Số chu kỳ dưới 400–500 lần cho thấy pin còn rất tốt.
- Kiểm tra màn hình, bàn phím và bàn di chuột Trackpad: Mở nền trắng và nền đen toàn màn hình để kiểm tra điểm chết, đốm sáng hay vết tróc lớp chống lóa. Mở ứng dụng Ghi chú, gõ lần lượt từng phím để kiểm tra độ nảy và đèn nền bàn phím. Thử bấm Force Touch tại 4 góc và giữa Trackpad xem phản hồi rung có mượt mà không.
- Kiểm tra loa, micro, camera và cổng kết nối: Bật một bài nhạc để kiểm tra loa hai bên xem có bị rè không. Mở FaceTime hoặc Photo Booth kiểm tra camera và micro. Cắm thử sạc vào từng cổng USB-C, kiểm tra cổng MagSafe và jack cắm tai nghe 3.5mm xem máy nhận tín hiệu ngay không.
- Kiểm tra số sê-ri trên hệ thống Apple: Vào menu Apple > Giới thiệu về máy Mac này để lấy Số sê-ri (Serial Number). Đối chiếu dãy số này với chữ khắc ở mặt đáy máy. Sau đó tra cứu trên trang checkcoverage.apple.com của Apple để xác nhận đúng tên đời máy và năm sản xuất.


Chọn MacBook giá rẻ tại mac365.vn
Chọn mua chiếc MacBook giá rẻ nhưng bền bỉ đòi hỏi sự cân nhắc kỹ lưỡng về cấu hình và xuất xứ máy. Tại mac365.vn có cả máy mới và máy cũ; hãy áp dụng 5 bước kiểm tra ở trên khi xem máy.
Nếu bạn cần chiếc máy mỏng nhẹ cho học tập và văn phòng, hãy xem các phiên bản trong MacBook Air. Với nhu cầu đồ họa và lập trình chuyên sâu, dòng MacBook Pro với màn hình chuẩn màu sẽ là khoản đầu tư xứng đáng. Bạn cũng có thể xem toàn bộ máy Mac có sẵn tại danh mục Mac, hoặc đọc thêm bài viết kinh nghiệm mua MacBook cũ hữu ích trước khi chọn máy.

Câu hỏi thường gặp
Năm 2026 có nên mua MacBook dùng chip Intel không?
Chỉ nên khi ngân sách rất hạn chế hoặc cần chạy Windows bằng Boot Camp. macOS 27 Golden Gate không hỗ trợ máy Intel; máy cũng nóng, hao pin hơn và đời 2016–2019 dùng bàn phím cánh bướm cần kiểm tra kỹ. Nếu dùng macOS lâu dài, MacBook Air M1 cũ là lựa chọn bền hơn.
Sinh viên nên chọn MacBook Air M1 hay bù thêm tiền mua MacBook Air M2?
Nếu ngân sách eo hẹp, MacBook Air M1 cũ vẫn đáp ứng mượt mà mọi nhu cầu học tập, văn phòng và giải trí cơ bản. Nếu bạn muốn ngoại hình viền mỏng hiện đại, cổng sạc MagSafe 3 tiện lợi và muốn gắn bó bền bỉ trong 4–5 năm tới, MacBook Air M2 là khoản đầu tư rất xứng đáng.
Mua MacBook cũ cần kiểm tra dung lượng pin tối đa bao nhiêu là đạt?
Bạn nên ưu tiên những máy có dung lượng pin tối đa (Battery Health) từ 85% trở lên và số chu kỳ sạc dưới 500 lần. Thông số này đảm bảo máy vẫn duy trì được thời lượng sử dụng liên tục từ 8–12 tiếng cho các công việc hàng ngày mà chưa cần thay pin.
MacBook bản 8GB RAM năm 2026 còn đủ dùng không?
Bộ nhớ 8GB RAM trên các dòng máy chip Apple vẫn đủ dùng cho tác vụ cơ bản như lướt web nhiều tab, làm tài liệu Office, học trực tuyến và xem phim. Tuy nhiên, nếu bạn thường xuyên đa nhiệm nặng, thiết kế đồ họa hoặc lập trình, hãy ưu tiên chọn bản 16GB RAM để sử dụng mượt mà lâu dài.