Nên mua MacBook đời nào năm 2026? Tư vấn chọn Neo, Air hay Pro
Năm 2026, dòng MacBook của Apple có sự phân hóa rõ ràng với MacBook Neo giá mềm, MacBook Air M5 mỏng nhẹ đa năng và MacBook Pro M5 đỉnh cao hiệu năng. Bài viết phân tích chi tiết từng đời máy, cấu hình RAM, SSD và thời điểm nên chọn máy cũ để bạn đưa ra quyết định chuẩn xác nhất.
Đứng trước quyết định chọn mua máy tính xách tay của Apple vào cuối năm 2026, nhiều người dùng phân vân khi danh mục MacBook đã mở rộng toàn diện. Sự ra mắt của dòng máy giá mềm MacBook Neo dùng chip A18 Pro, cùng các thế hệ MacBook Air M5 và MacBook Pro M5, M5 Pro, M5 Max trên macOS Golden Gate 27, mang lại đa dạng lựa chọn nhưng đòi hỏi cân nhắc kỹ để tránh lãng phí. Bài viết này tổng hợp thông số thực tế và tư vấn chọn mua tối ưu nhất theo từng nhu cầu sử dụng.

Toàn cảnh hệ sinh thái MacBook năm 2026: Ba phân khúc rõ rệt
Năm 2026, toàn bộ dải máy Mac đã chuyển hẳn sang chip Apple Silicon tiết kiệm điện, pin cả ngày và vận hành êm ái. Hệ điều hành macOS Golden Gate 27 đã ngừng hỗ trợ hoàn toàn máy Intel (macOS 26 Tahoe là bản cuối cùng cho Intel), tập trung vào các tính năng trí tuệ nhân tạo Apple Intelligence trên thiết bị.
Ba dòng MacBook chủ lực hiện nay bao gồm:
- MacBook Neo: Dòng laptop giá mềm mới nhất của Apple, hướng tới học sinh, sinh viên và người làm văn phòng cơ bản chỉ cần xử lý tài liệu, duyệt web và học online.
- MacBook Air (M5 và M4): Dòng máy mỏng nhẹ không quạt phổ biến nhất thế giới, cân bằng giữa tính cơ động, pin lâu và hiệu năng cho đại đa số người dùng.
- MacBook Pro (M5, M5 Pro, M5 Max): Cỗ máy chuyên nghiệp với quạt tản nhiệt chủ động, màn hình Liquid Retina XDR 120Hz rực rỡ và cổng cắm phong phú cho dân sáng tạo nội dung, đồ họa và lập trình.

Đánh giá chi tiết từng dòng MacBook đang bán mới năm 2026
Để chọn đúng máy, bạn cần nắm rõ ưu điểm và các điểm cắt giảm phần cứng của từng model trước khi quyết định.
MacBook Neo: Giá mềm, thiết kế trẻ trung cho nhu cầu cơ bản
Ra mắt tháng 3/2026, MacBook Neo là dòng máy có mức giá dễ tiếp cận nhất trong hệ sinh thái Mac. Thiết bị sở hữu màn hình Liquid Retina 13 inch sắc nét, độ sáng 500 nits, hiển thị 1 tỷ màu và vỏ nhôm bền bỉ chỉ nặng 1,23 kg với 4 màu: Bạc, Xanh dương, Hồng phấn và Vàng nhạt.
Máy trang bị chip Apple A18 Pro (CPU 6 nhân), 8GB RAM hợp nhất và SSD 256GB hoặc 512GB. Cấu hình này đáp ứng mượt mà nhu cầu soạn thảo Word, bảng tính Excel, lướt web hàng chục tab, xem phim 4K, gọi FaceTime và tác vụ Apple Intelligence cơ bản. Pin đạt tới 16 giờ sử dụng liên tục.
Điểm cần lưu ý là máy không có đèn nền bàn phím, chỉ một trong hai cổng USB-C hỗ trợ USB 3 (10Gb/s) và xuất hình (tối đa một màn hình 4K), cổng còn lại chỉ USB 2, không có Thunderbolt; Touch ID chỉ có ở bản 512GB.


MacBook Air M5: Lựa chọn cân bằng hoàn hảo cho đa số người dùng
Với đa số người dùng cần máy phục vụ công việc lâu dài, MacBook Air chip M5 là sự lựa chọn toàn diện nhất. Có hai kích thước màn hình 13,6 inch và 15,3 inch, MacBook Air M5 sở hữu thân máy siêu mỏng 11,3 mm và thiết kế hoàn toàn không quạt, mang lại sự yên tĩnh tuyệt đối.
Vi xử lý Apple M5 nâng cấp CPU lên 10 nhân, GPU 8 hoặc 10 nhân với băng thông bộ nhớ 153 GB/s. Đáng chú ý, Apple đã nâng mức RAM khởi điểm của Air M5 lên 16GB (tùy chọn 24GB và 32GB), cùng dung lượng SSD từ 512GB đến 1TB. Máy sở hữu camera 12MP Center Stage, sạc MagSafe 3 và 2 cổng Thunderbolt 4, xuất được cùng lúc hai màn hình ngoài ngay cả khi mở máy. Pin đạt tới 18 giờ dùng liên tục.
MacBook Air M5 là khoản đầu tư lý tưởng cho nhân viên văn phòng, marketing, sinh viên và lập trình viên web. Xem thêm bài viết có nên mua MacBook Air để hiểu rõ hơn về dòng máy này.


MacBook Pro M5, M5 Pro và M5 Max: Đỉnh cao hiệu năng sáng tạo chuyên nghiệp
Dành riêng cho những ai đòi hỏi sức mạnh bền bỉ dưới tải nặng liên tục, dòng MacBook Pro cung cấp hai kích cỡ 14,2 inch và 16,2 inch. Màn hình Liquid Retina XDR với tần số quét ProMotion 120Hz đạt độ sáng chuẩn 1.000 nits và đạt đỉnh 1.600 nits với nội dung HDR, có tùy chọn phủ kính nano-texture chống lóa.
Các tầng cấu hình gồm:
- MacBook Pro 14 inch M5: Chip M5 10 CPU, 10 GPU, RAM 16GB/24GB, SSD 1TB và 3 cổng Thunderbolt 4. Quạt tản nhiệt chủ động giúp máy duy trì công suất tối đa liên tục, pin đạt tới 24 giờ.
- MacBook Pro M5 Pro (14 và 16 inch): CPU tới 18 nhân, GPU 20 nhân, băng thông RAM 307 GB/s, RAM 24GB hoặc 48GB và 3 cổng Thunderbolt 5 băng thông 120 Gbps. Đây là cấu hình chuẩn cho nhiếp ảnh gia, lập trình viên Docker và người dựng video 4K nhiều lớp.
- MacBook Pro M5 Max (14 và 16 inch): CPU 18 nhân, GPU tới 40 nhân, băng thông RAM 614 GB/s và RAM tới 128GB, phục vụ dựng phim 8K ProRes RAW, kết xuất 3D và chạy mô hình AI trên GPU.
Dòng Pro còn trang bị khe thẻ SDXC, HDMI, jack 3.5mm và sạc MagSafe 3. Xem thêm bài viết chọn cấu hình MacBook Pro M5, M5 Pro hay M5 Max.


Bảng so sánh thông số kỹ thuật các dòng MacBook năm 2026
Dưới đây là bảng tổng hợp thông số cốt lõi giữa các dòng máy tính xách tay Apple năm 2026:
| Thông số | MacBook Neo | MacBook Air M5 | MacBook Pro M5 | MacBook Pro M5 Pro / Max |
|---|---|---|---|---|
| Màn hình | 13" Liquid Retina (60Hz, 500 nits) | 13,6" & 15,3" Liquid Retina (60Hz) | 14,2" Liquid Retina XDR (120Hz) | 14,2" & 16,2" Liquid Retina XDR (120Hz) |
| Vi xử lý | A18 Pro (6 CPU) | M5 (10 CPU, 8/10 GPU) | M5 (10 CPU, 10 GPU) | M5 Pro / M5 Max (tới 18 CPU, 40 GPU) |
| RAM | 8GB | 16GB, 24GB, 32GB | 16GB, 24GB | 24GB, 48GB, 64GB, 128GB |
| Băng thông RAM | – | 153 GB/s | 153 GB/s | 307 GB/s (Pro) / 614 GB/s (Max) |
| SSD | 256GB, 512GB | 512GB, 1TB | 1TB | 1TB đến 8TB |
| Cổng cắm | 2 x USB-C (1 cổng USB 3, 1 cổng USB 2), 3.5mm | MagSafe 3, 2 x Thunderbolt 4, 3.5mm | MagSafe 3, 3 x Thunderbolt 4, HDMI, SDXC | MagSafe 3, 3 x Thunderbolt 5, HDMI, SDXC |
| Tản nhiệt | Không quạt | Không quạt | Quạt chủ động | Quạt kép chủ động |
| Pin | Tới 16 giờ | Tới 18 giờ | Tới 24 giờ | Tới khoảng 24 giờ |
| Trọng lượng | 1,23 kg | khoảng 1,24 kg (13") / 1,51 kg (15") | 1,55 kg | 1,60 kg (14") / 2,14 kg (16") |
Tư vấn chọn MacBook chuẩn xác theo từng nhóm ngành nghề
Để tối ưu ngân sách và hiệu quả sử dụng, bạn có thể tham khảo định hướng chi tiết cho từng nhóm công việc:
- Học sinh, sinh viên cơ bản: Nhu cầu soạn bài, làm tiểu luận, thuyết trình slide và học online thì MacBook Neo là lựa chọn kinh tế hàng đầu. Nếu muốn đầu tư dùng trọn 4 năm đại học không lo thiếu tài nguyên, hãy ưu tiên MacBook Air M5 13 inch 16GB RAM.
- Nhân viên văn phòng, kinh doanh và marketing: Thường xuyên mở nhiều tab duyệt web, xử lý bảng tính lớn và họp online. MacBook Air M5 (13 hoặc 15 inch) với 16GB RAM và 512GB SSD là cấu hình lý tưởng nhất nhờ thiết kế mỏng đẹp, pin bền và camera sắc nét.
- Lập trình viên và kỹ sư phần mềm: Lập trình web, phát triển app di động chạy mượt trên MacBook Air M5 bản 24GB RAM. Nếu cần chạy nhiều container Docker, biên dịch dự án lớn hoặc máy ảo, MacBook Pro 14 inch M5 Pro với 24GB hoặc 48GB RAM là giải pháp tối ưu nhờ quạt tản nhiệt và băng thông nhớ lớn.
- Nhiếp ảnh gia và chuyên viên đồ họa: Xử lý ảnh RAW trên Photoshop và Lightroom đòi hỏi màn hình chuẩn màu và đọc thẻ tiện lợi. MacBook Pro 14 inch M5 hoặc M5 Pro sở hữu khe thẻ SDXC cùng màn hình Liquid Retina XDR chuẩn màu P3 là trợ thủ đắc lực.
- Dựng phim, kỹ xảo 3D và chuyên gia AI: Dựng clip ngắn mạng xã hội thì MacBook Air M5 xử lý nhẹ nhàng. Với dự án video 4K nhiều lớp, phim 8K, đồ họa 3D trên Maya/Blender hoặc chạy mô hình AI trên máy, hãy chọn MacBook Pro 16 inch chip M5 Pro hoặc M5 Max với 48GB RAM trở lên.

Dung lượng RAM và SSD: Chọn bao nhiêu để dùng bền bỉ 4–5 năm?
Một điểm mấu chốt: trên toàn bộ MacBook chip Apple, cả RAM (Unified Memory) và SSD đều được hàn chết trên bo mạch chủ. Bạn không thể nâng cấp linh kiện sau khi mua máy, do đó việc chọn cấu hình chuẩn ngay từ đầu mang tính quyết định.
Quy tắc chọn bộ nhớ RAM (Unified Memory)
RAM thống nhất cho phép CPU, GPU và Neural Engine chia sẻ chung tài nguyên bộ nhớ tốc độ cao:
- 8GB RAM: Hiện chỉ còn trên MacBook Neo, đủ cho lướt web, học tập và soạn thảo cơ bản.
- 16GB RAM: Mức tiêu chuẩn tối thiểu khuyến nghị năm 2026 cho người dùng phổ thông, đảm bảo đa nhiệm mượt mà và chạy trơn tru Siri AI trên macOS Golden Gate 27.
- 24GB – 32GB RAM: Dành cho người làm việc chuyên sâu, lập trình viên, designer xử lý file nặng, giúp máy vận hành ổn định trong 4–5 năm.
- 48GB trở lên: Dành cho chuyên gia dựng phim 8K, kiến trúc sư 3D và kỹ sư AI chạy mô hình ngôn ngữ lớn cục bộ.
Quy tắc chọn dung lượng lưu trữ SSD
Về dung lượng ổ cứng trong máy:
- 256GB SSD: Đủ dùng nếu bạn lưu trữ dữ liệu chủ yếu trên đám mây (iCloud Drive, Google Drive) và cài các app cơ bản.
- 512GB SSD: Mức khởi điểm chuẩn trên MacBook Air M5, mang lại không gian thoải mái cho phần mềm làm việc, tài liệu và ảnh cá nhân.
- 1TB trở lên: Cần thiết cho người làm video, nhiếp ảnh gia và lập trình viên lưu trữ các thư viện dữ liệu lớn.
Mẹo tối ưu: Hãy ưu tiên nâng cấp dung lượng RAM trước. Với dung lượng lưu trữ, bạn có thể bổ sung bằng ổ cứng SSD gắn ngoài qua cổng Thunderbolt hoặc dùng các bộ hub, cáp chuyển đổi mở rộng với chi phí kinh tế hơn.

Thị trường MacBook cũ năm 2026: Nên chọn đời nào và cần tránh máy nào?
Mua MacBook đã qua sử dụng là giải pháp kinh tế giúp tiết kiệm chi phí, nhưng cần có sự chọn lọc kỹ lưỡng:
Những dòng MacBook cũ đáng mua nhất
- MacBook Air M1 (2020): Mẫu máy có tỷ lệ giá trị trên chi phí xuất sắc nhất thị trường cũ. Thiết kế mỏng nhẹ không quạt, pin bền bỉ và chip M1 vẫn xử lý mượt mà tác vụ học tập, văn phòng. Máy vẫn được Apple hỗ trợ hệ điều hành mới, là lựa chọn số một cho ngân sách hạn hẹp. Tham khảo mẫu MacBook Air M1 13 inch cũ.
- MacBook Air M2 và M3: Lựa chọn tuyệt vời cho người thích thiết kế vuông vức, sạc MagSafe 3 và màn hình viền mỏng tai thỏ với mức giá cũ đã rất dễ chịu.
- MacBook Pro 14 và 16 inch (M1 Pro, M2 Pro, M3 Pro): Điểm tựa vững chắc cho dân đồ họa và dựng phim bán chuyên muốn sở hữu màn hình ProMotion 120Hz Liquid Retina XDR và đầy đủ cổng kết nối với chi phí tiết kiệm.
MacBook chạy chip Intel: chỉ nên chọn khi thật sự hợp
MacBook chip Intel (từ năm 2020 trở về trước) có giá thấp nhất và chạy được Windows bằng Boot Camp. Tuy vậy, nếu dùng macOS lâu dài, bạn cần biết các hạn chế sau:
- Ngừng hỗ trợ macOS mới: Bản macOS 26 Tahoe là hệ điều hành cuối cùng tương thích Mac Intel. macOS Golden Gate 27 không hỗ trợ máy Intel nên máy sẽ không có tính năng mới của macOS 27 trở đi.
- Nhiệt độ cao và pin chai: Máy Intel tỏa nhiều nhiệt, quạt gió kêu to và pin chỉ còn 2 đến 3 tiếng sau nhiều năm sử dụng.
- Hệ sinh thái ứng dụng: Các nhà phát triển phần mềm đang dần ngừng cung cấp bản tương thích cho chip Intel để tập trung tối ưu cho chip Apple Silicon.
Đọc thêm các lưu ý kiểm tra máy tại bài viết kinh nghiệm mua MacBook cũ cũng như tổng quan các dòng MacBook hiện nay.

Trải nghiệm và sở hữu MacBook tại mac365.vn
Việc chọn đúng chiếc máy tính xách tay phụ thuộc vào tính chất công việc hàng ngày, thói quen di chuyển và ngân sách của bạn. MacBook Neo là khởi đầu tiết kiệm cho học tập; MacBook Air M5 là người bạn đồng hành cân bằng cho công việc hàng ngày; trong khi MacBook Pro M5 series là cỗ máy mang lại hiệu suất đỉnh cao cho các chuyên gia sáng tạo.
Tại mac365.vn, chúng tôi cung cấp đầy đủ các phiên bản MacBook mới chính hãng cũng như các dòng máy cũ. Khi đổi máy, bạn có thể tự chuyển dữ liệu theo hướng dẫn chuyển dữ liệu từ máy tính Windows sang Mac.
Ghé thăm ngay danh mục Mac để xem các mẫu máy sẵn có, hoặc khám phá các phiên bản MacBook Air và MacBook Pro phù hợp nhất cho nhu cầu của bạn.

Câu hỏi thường gặp
Năm 2026 có nên mua MacBook chạy chip Intel cũ không?
Chỉ nên khi ngân sách thấp hoặc cần chạy Windows bằng Boot Camp. MacBook Intel không lên được macOS 27 Golden Gate, nóng, quạt ồn và hao pin hơn chip Apple; nếu dùng macOS lâu dài, hãy chọn máy chip M1 trở lên.
Sinh viên và nhân viên văn phòng nên chọn MacBook Neo hay MacBook Air M5?
Nếu tài chính eo hẹp và chỉ làm các tác vụ cơ bản như soạn thảo văn bản, học online, lướt web, MacBook Neo là lựa chọn tiết kiệm đáng giá. Nếu muốn dùng máy lâu dài 4–5 năm không lo thiếu tài nguyên, có đèn nền bàn phím và làm việc đa nhiệm mượt hơn, MacBook Air M5 với 16GB RAM là khoản đầu tư xứng đáng hơn.
16GB RAM trên MacBook có đủ dùng cho 3–5 năm tới không?
Với chip Apple thế hệ mới và kiến trúc Unified Memory, 16GB RAM hoàn toàn đủ đáp ứng các công việc văn phòng, duyệt web hàng chục tab, xử lý ảnh 2D, lập trình cơ bản và chạy các tính năng Apple Intelligence mượt mà trong nhiều năm. Chỉ khi bạn làm video chuyên nghiệp nhiều layer hoặc chạy máy ảo/mô hình AI lớn mới cần nâng lên 24GB hoặc 48GB.
MacBook Air M5 không có quạt tản nhiệt thì chạy tác vụ nặng có bị quá nhiệt không?
Chip M5 sản xuất trên tiến trình tiên tiến có hiệu suất năng lượng rất cao, máy chạy êm ái hoàn toàn không gây tiếng ồn trong hầu hết tác vụ hàng ngày. Khi render video dài hoặc chạy tải tối đa liên tục, máy sẽ tự động điều chỉnh hiệu năng nhẹ để kiểm soát nhiệt độ an toàn mà không ảnh hưởng tới độ bền linh kiện.